[x]
< ปิดหน้าต่างนี้
สำหรับบุคคลทั่วไป
โปรดสมัครสมาชิก
เพื่อใช้งานทุกส่วน
ของเว็บบอร์ดครับ

Ghost All Chipset เจอเครื่อง Chipset รุ่นใหม่ ขึ้น Bluscreen ตลอด ช่วยหน่อยครับ

computer, คอมพิวเตอร์, ไดเวอร์, บทความ, สนทนา, ฟังเพลง, คลายเครียด/Ghost All Chipset เจอเครื่อง Chipset รุ่นใหม่ ขึ้น Bluscreen ตลอด ช่วยหน่อยครับ => Ghost All Chipset เจอเครื่อง Chipset AMD รุ่นใหม่ เป็น Bluscreen ตลอด

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
Ghost All Chipset เจอเครื่อง Chipset รุ่นใหม่ ขึ้น Bluscreen ตลอด ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 4712 ครั้ง) A A A A

maggiers
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 25 ม.ค. 54, 21.32 »
Share

Ghost All Chipset เจอเครื่อง Chipset AMD รุ่นใหม่ เป็น Bluscreen ตลอด ไม่เข้าวินโดว์เลย
ช่วยหน่อยครับ

Windows XP SP3 Pro
คือผมทำ Ghost All Chipset ขึ้นมา 1 ตัว
ใช้กับพวกเครื่องเก่า ใช้ได้หลายเครื่อง
แต่พอมาเจอ notebook AMD Chipset ขึ้น Blue screen ครับ
ท่านๆ พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ
ประมาณว่าใช้ miniXP แล้วเอา Driver Chipset ยัดเข้าไป
หรือมีวิธีอื่น แนะนำมาเลยครับ
ผมขี้เกียจทำ Ghost บ่อยๆ

ขอบคุณมากครับ

Ben Tennyson
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 799
ให้ขอบคุณ: 1262
รับขอบคุณ: 1264
• สมัครสมาชิกเมื่อ •
31 ต.ค. 52, 13.20
• เข้าระบบล่าสุด •
วันนี้ เวลา 09:00

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ม.ค. 54, 21.41 »
Share

คงต้องเปลี่ยนวินโดส์ที่ใช้ทำโกสใหม่ครับ

และให้เปลี่ยนตัวทำ Sysprep กับ All Driver เป็นตัวใหม่ๆ ก็จะ(แทบ)ไม่เจอปัญหาที่ท่านว่ามาแล้วครับ

ถ้าจะแค่แก้ปัญหาเครื่องที่ทำโกสอยู่ปัจจุบัน ลองอีกวิธีตามกระทู้นี้ครับ
http://www.gggcomputer.com/index.php?topic=3666.0
บางทีโกสเสร็จแล้วจอฟ้า ใช้วิธีตามนี้ก็ได้ผลไปหลายเครื่องครับ

"เหตุสมควรโกรธ.. ไม่มีในโลก".... พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก

Mr.KKD
ลำดับที่: 2975
ให้ขอบคุณ: 353
รับขอบคุณ: 4926
07 ก.พ. 53, 14.41
24 เม.ย. 57, 23.32

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ม.ค. 54, 21.44 »
Share

ที่จริงผมว่าน่าจะเป็นการตั้งค่าในไบออกมากกว่านะครับ เช่น ACER ต้องเปลี่ยนโหมดเป็น IDE Modeก่อน ไม่งั้นโกสเสร็จจะขึ้นจอฟ้า 7B เป็นต้นครับ เพราะอย่างบางเครื่องที่เขาบอกลงไม่ได้เช่น HP G42 อันนี้ก็โกสผ่าน ซึ่งมันต้องใช้เทคนิคเล็กน้อย คือหากเข้าไปในมินิเอ็กพี จะไม่เห็นฮาร์ดดิส ต้องใช้พวกVistaPE หรือ Activebootที่ท่านจินเอามาฝาก ตัวนี้เราก็เอาไฟล์โกสเข้าไปรัน ก็จะมองเห็นHDD จากนั้นก็ไม่มีปัญหาครับผม ยังไงถ้ายังไม่กระจ่างก็รบกวนเอาชื่อยี่ห้อโน๊ตบุคมาแจ้งก็ได้ครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ปัญหาครับผม 065

•---We Make it Easy---•

NutNiCha
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ม.ค. 54, 09.27 »
Share

ลองเปลี่ยนโหมด ฮาร์ดดิส ตามท่าน  หน่วยซุ่ม แนะนำ ก่อน นะ...  แล้วลอง โกสใหม่ พอถึงตอนที่่

ดีเทคไดร์ เวอร์ ติ๊กลูกศรออก ให้หมด เลย ... แล้วค่อยใช้ ไดร์เวอร์ แพค ติดตั้ง ที่หลัง ..  ลองดูครับ

หลวงเภาจอมลีลา
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 1653
ให้ขอบคุณ: 158
รับขอบคุณ: 567
15 ธ.ค. 52, 19.24
13 พ.ค. 56, 15.21

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ม.ค. 54, 19.58 »
Share

Compaq หรือเปล่า .. หุหุ  555+  มีวิธีแก้อยู่ อิอิ ..  ถึงขั้นไหนครับถึงจอฟ้า

ชมรมคอมคลับไทย Comclubthai.com

birser
ลำดับที่: 1178
ให้ขอบคุณ: 99
รับขอบคุณ: 88
20 พ.ย. 52, 20.10
07 เม.ย. 57, 11.07

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ม.ค. 54, 22.41 »
Share

ถ้าจะแค่แก้ปัญหาเครื่องที่ทำโกสอยู่ปัจจุบัน ลองอีกวิธีตามกระทู้นี้ครับ
http://www.gggcomputer.com/index.php?topic=3666.0
บางทีโกสเสร็จแล้วจอฟ้า ใช้วิธีตามนี้ก็ได้ผลไปหลายเครื่องครับ

ผมก็ใช้วิธีนี้บ่อย  ได้ผลทุกครั้งครับ
ต้องลองดูครับ  ได้ไม่ได้ก็ยังดีกว่าไม่ได้ลอง

โสดครับ.........555

maggiers
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ม.ค. 54, 06.53 »
Share

ที่จริงผมว่าน่าจะเป็นการตั้งค่าในไบออกมากกว่านะครับ เช่น ACER ต้องเปลี่ยนโหมดเป็น IDE Modeก่อน ไม่งั้นโกสเสร็จจะขึ้นจอฟ้า 7B เป็นต้นครับ เพราะอย่างบางเครื่องที่เขาบอกลงไม่ได้เช่น HP G42 อันนี้ก็โกสผ่าน ซึ่งมันต้องใช้เทคนิคเล็กน้อย คือหากเข้าไปในมินิเอ็กพี จะไม่เห็นฮาร์ดดิส ต้องใช้พวกVistaPE หรือ Activebootที่ท่านจินเอามาฝาก ตัวนี้เราก็เอาไฟล์โกสเข้าไปรัน ก็จะมองเห็นHDD จากนั้นก็ไม่มีปัญหาครับผม ยังไงถ้ายังไม่กระจ่างก็รบกวนเอาชื่อยี่ห้อโน๊ตบุคมาแจ้งก็ได้ครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ปัญหาครับผม 065

ยกตัวอย่าง ACER Aspire 4253 (ที่เป็น CPU AMD E อะไรซักอย่าง) ที่เปิดตัวมาได้ 1 เดือนแล้ว
ผมเปลี่ยนจาก AHCI เป็น IDE แล้วนะครับ เข้า mini Windows XP มองเห็น HDD
แล้วก็ Ghost ตามปกติ แล้ว Boot จะเข้าวินโดว์ XP ปกติ มันจะขึ้น Blue Screen เหมือน วินโดว์ ไม่รู้จัก
Harddisk Controller เลย

สงสัยจะเป็นที่ผมใช้ Sysrep รุ่นเก่าแน่เลย
ผมใช้ sysrep ไอ้ตัวที่ Copy 4 ไฟล์ไปไว้ที่โฟลเดอร์ Windows แล้ว รันไฟล์ที่แก้ไขค่า Registry

ค้อน
ลำดับที่: 10928
ให้ขอบคุณ: 4372
รับขอบคุณ: 3023
22 ส.ค. 53, 22.22
วันนี้ เวลา 13:02

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ม.ค. 54, 08.03 »
Share

มาคอยเอาใจช่วยค่ะ 030

ถ้าเหมือนที่ท่านหลวงเภาแจ้ง นะคะ

ถามท่านหลวงเภาค่ะ  065

ให้ทุกคน...  มีความรักที่ดีต่อกัน... ให้ทุกวันมีความหมาย... 

พักรบ@สนามรัก
ลำดับที่: 13506
ให้ขอบคุณ: 194
รับขอบคุณ: 1291
25 ก.ย. 53, 09.26
29 มี.ค. 56, 21.59

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ม.ค. 54, 10.05 »
Share

จริงๆ แล้ว ยังไม่เคยเจอ หน้าจอฟ้าสักที่นะ ก่อนลงวินโดวืให้ลูกค้า ผมเองก็มักจะ ทำความสะอาดคอมให้ลูกค้าทุกครั้ง เวลาโกส  ก็โกสมาตลอด จนจะลีมวิธีลงธรรมดา อยู่ละ

นั่นหมายถึงว่า อะหลั่ยทุกชิ้น ทำงานได้ตามปกตินะ..ลองเช็คๆๆ ถอดๆ ขัดๆ มันดูบ้าง

ลองกาโกสตัวใหม่ดูบ้างนะ (โกสวินโดว์ อารมณ์ดีนี่่ ถึงไม่ดัง แต่ของเขาดีนะ  คริ คริ) 021 027

ผมเดินลำบาก  ลาก  ความหล่อมาเยอะ     รู้ทันคอมพิวเตอร์ http://aromdeeman.blogspot.com/
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  

-:- Dofollow text link PR3 By : จีจีจีคอมพิวเตอร์ -:-
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     ดูหนังออนไลน์
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     VPS ราคาถูก
     บริการ seo
     Seo hosting
     ทำศัลยกรรม
     รับทำ seo
     สักคิ้ว
     มอเตอร์ไซค์
     มอเตอร์ไซค์ มือสอง
     ขาย plc Mitsubishi
     ขายของดี
     การทำบุญ
     ค่ายลูกเสือ