Ubuntu 9.07PE ( Prompt Edition ) สำหรับผู้ที่คิดจะเริ่มใช้งาน

Computer Pc, Notebook, Windows, Driver, Ghost/Ubuntu 9.07PE ( Prompt Edition ) สำหรับผู้ที่คิดจะเริ่มใช้งาน => Ubuntu 9.07(PE)Prompt Edition เลขเวอร์ชั่น 9.07 นั้น 9 ความหมายคือปี 2009 ส่วน

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
Ubuntu 9.07PE ( Prompt Edition ) สำหรับผู้ที่คิดจะเริ่มใช้งาน  (อ่าน 4007 ครั้ง) A A A A

มารเหนือเทพ
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 5
ให้ขอบคุณ: 2728
รับขอบคุณ: 2518
• สมัครสมาชิกเมื่อ •
30 ก.ย. 52, 10.10
• เข้าระบบล่าสุด •
22 ต.ค. 57, 18.26

« เมื่อ: 12 พ.ย. 52, 11.25 »
Share

Ubuntu 9.07(PE)Prompt Edition

เลขเวอร์ชั่น 9.07 นั้น 9 ความหมายคือปี 2009 ส่วน .07 ก็คือเดือน 7 (กรกฏาคม) ที่ได้พัฒนาและลิลีสรุ่นดังกล่าว

Ubuntu 9.07(PE)Prompt Edition พัฒนาต่อยอดจาก Ubuntu 9.05(PE)(ต่อยอดมาจาก Ubuntu 9.04 อีกที) โดยมีจุดประสงค์เพื่อให้ได้ลินุกส์ที่ปรับให้เหมาะกับการใช้งานในสไตล์ไทยๆ มีแพกเกจพร้อมใช้งานครบถ้วนในทุกๆด้าน โดยไม่มีคำนึงถึงข้อจำกัดของสื่อมาตรฐานติดตั้งเดิม CD(700MB) สำหรับรุ่นนี้มากับขนาด isoที่ใหญ่กว่าเดิม ประมาณ  1.5GB ซึ่งสื่อที่ใช้ในการจัดเก็บควรจะเป็นสื่อที่มีความจุตั้งแต่ 2GB ขึ้นไป ก็จะเป็น DVD และ USB สำหรับ DVD หากใช้ในรูปแบบ DVD ความจุมาตราฐาน 4.7GB ก็จะทำให้เสียพื้นที่ไปมากถึง 3.2GB แนะนำใช้ DVD-RW มาใช้ก็จะนำมาใช้ใหม่ได้ไม่เสียเปล่า แต่ทว่าสื่อ DVD-R ปัจจุบันก็ราคาค่อนข้างถูก หรือแม้แต่ USB ก็ตามราคาก็ไม่แพง ก็แล้วแต่พิจารณญาณของผู้ใช้แต่ละท่านเป็นผู้เลือก …

Ubuntu 9.07(PE)Prompt Edition เป็นลินุกส์เดสก์ทอปพร้อมใช้งาน โดยการนำ Ubuntu(ต้นฉบับ) ดิสโทรยอดนิยมมาทำการ ปรับแต่ง ปรุงแต่ง เพิ่มเติม ให้มีสภาพแวดล้อมที่เหมาะสมกับผู้ใช้งานคนไทย ภาษาไทยที่สมบูรณ์และสวยงาม ไลบรารีที่จำเป็นกับงานด้านต่างๆ โดยเฉพาะงานด้านมัลติมีเดียสามารถใช้งานได้ทันที หรือแพกเกจอื่นๆที่น่าสนใจและเป็นที่นิยม ก็ได้ถูกติดตั้งเพิ่มเติมกว่าต้นฉบับดั้งเดิมมากมาย  …

Ubuntu 9.07(PE)Prompt Edition  คือผลผลิต จากประสบการณ์ของผู้จัดทำ และข้อมูลที่ผู้จัดทำได้เก็บเกี่ยวจากผู้รู้หลายๆท่านผ่านช่องทาง เว็บไซด์/เว็บบอร์ด/บล็อก ต่างๆ ใครใช้ Ubuntu รุ่นนี้ก็เหมือนกับการใช้ลินุกส์ที่ผ่านการปรับแต่งจากประสบการณ์ที่ได้ผลดี จากผู้รู้หลายๆท่าน ...

สรุป โดยรวมคือ "ลินุกส์รุ่นพร้อมใช้" สามารถนำลินุกส์ตัวนี้ไปใช้งานได้ทันที และแทบไม่จำเป็นติดตั้งแพกเกจใดๆเพิ่มเติมอีก เหมาะสำหรับผู้ใช้งานที่ยังไม่ชำนาญและยังใหม่กับลินุกส์สามารถใช้งานได้ ทันทีโดยไม่ติดขัด หรือผู้ใช้งานที่มีประสบการณ์มาแล้ว ก็สามารถช่วยลดภาระและเวลาการติดตั้งแพกเกจจำเป็นต่างๆได้มากทีเดียว ...

คำแนะนำสำหรับผู้ที่ยังไม่เคยสัมผัสกับลินุกส์

ไม่ได้คิดจะแนะนำให้มาใช้ลินุกส์ทดแทนวินโดว์ส แต่มานำเสนอทางเลือกเพิ่มเติม ประมาณ "รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม" คุณรู้หลายๆระบบปฏิบัติการ มุมมองด้านคอมพิวเตอร์คุณก็จะกว้างตามไปด้วย ปกติผู้เขียนก็ใช้งานวินโดว์สเป็นหลัก ใช้ลินุกส์เป็นเรื่องบันเทิง แต่ก็ได้ความรู้นำมามองกลับที่วินโดว์สแล้วมีมุมมองที่กว้างขึ้นจริงๆ ใช้แล้วรู้สึกท้าทายดี ใช้แล้วภูมิใจเล็กๆว่าอย่างน้อยได้ใช้โปรแกรมที่ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ใคร ไม่เคยคิดว่าระบบปฏิบัติการใครดีกว่าใคร เพราะคิดว่าระบบปฏิบัติการแต่ละตัวย่อมต้องมีข้อดีและข้อด้อยด้วยกันแทบ ทั้งสิ้น ...

ถ้ายังกลัวๆอยู่ ทดลองใช้แบบ LiveCD/DVD/USB ไปก่อน ไม่ต้องติดตั้งลงเครื่อง ปรับค่าไบออสของเครื่องให้มีลำดับการบูตอุปกรณ์เหล่านี้ (CD/DVD/USB) มาก่อนฮาร์ดดิสต์เสมอ คุณก็สามารถใช้งาน Ubuntu ที่ทำงานบนหน่วยจำ RAM (แนะนำอย่างน้อย 512MB) สามารถทำงานได้อย่างเนียนๆน้องๆฮาร์ดดิสต์ทีเดียว ...

หรืออยากติดตั้งลงฮาร์ดดิสต์ แต่กลัวพาร์ติชั่นเดิมจะเสียหาย Ubuntu ก็มีวิธีติดตั้งแบบ Wubi คือการจำลองไฟล์ให้เป็นพาติชั่นเทียมเพื่อใช้ติดตั้ง Ubuntu เมื่อติดตั้งเสร็จโปรแกรมจะสร้าง multiboot (Windows/Ubuntu) ให้อัตโนมัต เบื่อหรือไม่ชอบก็ลบ Ubuntu ทิ้งผ่านทาง Add/Remove Program ที่สำคัญไม่ต้องกังวลว่าระบบวินโดว์สคุณจะมีอะไรเสียหาย ทุกอย่างยังอยู่ครบ รับประกันได้เลย ...

หรืออย่างน้อยศึกษาการใช้ ไว้บ้างสักเล็กน้อยก็ยังดี มีตัวแผ่น LiveCD/DVD/USB ทิ้งไว้ไม่เสียเปล่า เพราะแผ่นนี้สามารถช่วย(ชีวิต)สำเนาข้อมูลจากพาร์ติชั่นวินโดว์สได้ ในกรณีที่ระบบวินโดว์สล่มเสียหาย บูตปกติไม่ได้ โดยเฉพาะโน๊ตบุ๊คอาจจะไม่สามารถถอดแกะฮาร์ดดิสต์ออกได้ด้วยตัวเอง จะนำไปให้ช่างซ่อมก็อาจจะสุ่มเสี่ยงกับการแอบขโมยข้อมูลลับส่วนตัว และพิเศษเพิ่มเติมอีกอย่างก็คือ UPE9.07 ติดตั้ง Avast anti virus (อัพเดตแพตเทิร์นล่าสุด 20/07/2009) นำแผ่นไปใช้บูตระบบ เพื่อไปใช้ค้นหาและลบไวรัสบนพาร์ติชั่นวินโดว์สได้เลยนะ จะบอกให้ ...

การปรับปรุงระบบหลัก

* พัฒนาจากพื้นฐานจาก GNU/Linux Ubuntu Desktop LiveCD (i386) 9.04
    * ปิดระบบเวลาแบบ UTC (ตั้งข้อมูลเวลาจากอินเตอร์เน็ต) แก้ปัญหาเวลาไม่ตรงกันกับเวลาของ BIOS
    * ถอดถอน Locale ภาษาอื่นๆจากระบบ คงเหลือเฉพาะ Thai และ English(Family)
    * ปรับค่าปริยาย Language ขณะติดตั้งเป็น Thai ผู้ใช้งานสามารถเลือกภาษา Eng เองได้
    * สร้าง Applet Keyboard-layout (สลับภาษา) ค่าปริยาย Alt+Shift และเพิ่มเติม Grave (~) เป็นทางเลือกเสริม
    * แสดงผลการสลับภาษาด้วยสัญลักษณะรูปภาพ(ธงชาติ)
    * เปลี่ยนค่าปริยายระบบฟอนต์หลักด้วยฟอนต์ Lomaputta ฟ้อนต์แนะนำของ อ.วิทยา (www.thaitux.info)
    * เพิ่มเติมไลบรารี่ gstreamer + medibuntu + w32codec + Flash Plugin + Other สำหรับงานด้านมัลติมีเดีย
    * ล็อกการเปลี่ยนแปลงชื่อของ Folder หลักภายใน Home ผู้ใช้งานเป็นชื่ออังกฤษเสมอ
    * แสดงไอค่อน My Computer /Home /Network บนหน้าเดสก์ทอป
    * ปรับแต่งหน้าตา Gnome ใหม่ด้วยธีม New Wave(Dark Menu)
    * ปรับแต่งชุด Icon ใหม่ด้วย Human-O2
    * ปรับเปลี่ยนภาพพื้นหลังใหม่เพื่อให้มีหน้าเข้ากันกับชุดธีมและไอค่อน
    * ปรับเปลี่ยน luncher โปรแกรมที่ใช้บ่อยๆบน Toolbar
    * เพิ่มภาพพื้นหลังแปรภาพได้ตามช่วงเวลา(Dynamic Wallpeper)(แนะนำโดยคุณ phooja)
    * ปรับแต่งระบบการแชร์ไฟล์วินโดว์(Samba)ให้ง่ายขึ้น (ไอเดียพี่ Kids)
    * ปรับแต่งไฟล์ระบบเพื่อสะดวกกับการใช้งานโปรแกรมช่วยหมุนโทรศัพท์ Gnome-PPP
    * เพิ่มเติมแพกเกจไดร์เวอร์ b43-fwcutter รองรับ Wireless LAN Broadcom บางรุ่น
    * คงค้างแพกเกจ Display Driver Resticted (PPA) ทำให้สามารถติดตั้งไดร์เวอร์ได้ทันที
    * ติดตั้งเคอเนลล่าสุดในรุ่น 9.04 (Kernel Linux 2.6.28-13 Generic)
    * ติดตั้ง Xorg/Driver from PPA (แก้บั๊ก)
    * อัพเกรดระบบแพกเกจต่างๆ ณ วันที่ 20/07/2009

การปรับแต่งแอพพลิเคชั่น

* เพิ่มเติม Nautilus Extension & Plugins เพื่ออำนวยความสะดวกในการใช้งานเดสก์ทอป
    * ปรับแต่งภาพพื้นหลังของโปรแกรม Nautilus เมื่อใช้ในฐานะ user และ root เพื่อสร้างความแตกต่างให้ชัดเจน
    * ปรับแต่งสี(พื้นหลัง/อักษร)ของโปรแกรม Gnome-Terminal ให้แสดงสีอักษรแตกต่างระหว่าง User/Root
    * โอเพ่นออฟฟิศ 3.1.0(Sun) + ไทยเมนู + ฟ้อนต์ทดแทน(AngsnaNew,BrawalliaNew,Cordia)
    * ไฟร์ฟอกซ์ 3.0.11 + ไทยเมนู + UbuntuClub Toolbar + Thai Seach + Other Plugins

เพิ่มเติมแอพพลิเคชั่นใหม่ที่เหมาะสมกับงานเพิ่มเติมต่อจาก PE9.05
Applications/Accessories

* Avast! Antivirus (มีไว้ตรวจไวรัสเครื่องวินโดว์ส อิอิ)
    * ChmSee (โปรแกรมอ่านไฟล์ CHM)
    * Easy Crypt (โปรแกรมเข้ารหัสแฟ้ม/โฟลเดอร์)
    * Screenlets (โปรแกรมเสริมการใช้งานเดสก์ทอป)

Applications/Educations

* GNU PSPP (คุณซันแบคจีซุสแนะนำ)(โปรแกรมทดแทน SPSS)
    * Stellarium (คุณเทพแนะนำสูตรการแก้ภาษาไทย)(โปรแกรมศึกษาดาราศาสตร์)
    * TuxMath (โปรแกรมฝึกคณิตศาสตร์)
    * TuxPaint (โปรแกรมฝึกวาดภาพ)
    * TuxType (โปรแกรมฝึกพิมพ์ดีด)

Applications/Games

* djl (บล็อกคุณโสธร)(ตัวช่วยติดตั้งลินุกส์เกมส์)
    * FlashPlayer (โปรแกรมใช้งาน SWF แบบ Off Line)(แฟลชเกมส์)
    * Frozen-Bubble (โปรแกรมเกมส์ยิงลูกบอล)
    * Gweled  (โปรแกรมเกมส์ ...)
    * lBreakout2 (โปรแกรมเกมส์ …)

Applications/Graphics

* Picasa (คุณซันแบคจีซุสแนะนำ)(โปรแกรมจัดการรูปภาพ)
    * Blender (โปรแกรมสร้างภาพ 3D/Animation)
    * Cheese (โปรแกรมใช้งาน/ทดสอบ VedioCAM)
    * Comix (โปรแกรมอ่านไฟล์การ์ตูน comic)
    * FontFroge (โปรแกรมสร้างฟอนต์หลากหลายมาตราฐาน)
    * Inkscape (โปรแกรมทดแทน Illustrator)
    * PDF Editor (โปรแกรมแก้ไขแฟ้ม PDF)
    * QCaD (โปรแกรมทดแทน AutoCAD 2D)

Applications/Internet

* aMSN (โปรแกรม Messenging)
    * aMule (client eDonkey2000 Peer-to-Peer)
    * Angry IP Scanner (โปรแกรมค้นหาข้อมูลในเครือข่าย)
    * Deluge (Bittorrent)
    * Google Earth (คุณซันแบคจีซุสแนะนำ)
    * GWibber (Twitter Client)
    * Mozilla Thunderbird (โปรแกรมจัดการ mail/news/RSS)
    * Nessus (โปรแกรมตรวจสอบความปลอดภัยด้านเน็ตเวิร์ค)
    * Vuze (Bittorent)

Applications/Office

* Adobe Reader9 (โปรแกรมดูไฟล์ PDF)
    * Freemind (โปรแกรม minemap)
    * gLabels (โปรแกรมสร้างลาเบลจดหมาย /นามบัตร /บาร์โค็ด)
    * Sunbird (โปรแกรมบันทึกปฏิทินงานส่วนตัว)

Applications/Programming

* Bluefish (โปรแกรมเขียนเว็บเพจแบบ GUI)
    * Gambas2 (โปรแกรมพัฒนาระบบงาน VB Clone)
    * Python(V2.6) (โปรแกรมไพธอน)
    * XAMPP (แพกเกจสำหรับเว็บเซิร์ฟเวอร์)(เพื่อนๆเรียกร้องกันเยอะ)

Applications/Sound & Vedio

* 2ManDVD (โปรแกรมจัดทำ DVD)
    * EasyTag (โปรแกรมแก้ไขค่า MP3/ID3Tags)
    * gtkpod (คุณ Kids แนะนำ)(โปรแกรมจัดการข้อมูลเครื่อง Ipod)
    * K3b (โปรแกรมเขียนแผ่น CD/DVD)
    * Piviti (โปรแกรมตัดต่อวิดีโอ)
    * XawTV (โปรแกรมจับภาพ Vedio CAM/TV)
    * XBMC (คุณซันแบคจีซุสแนะนำ)(Home Mutimedia Center)

Applications/Tools

* Cairo-Dock(no OpenGL) (ตัวช่วยเรียกโปรแกรมสไตล์ OSX)
    * Cairo-Dock(with OpenGL) (ตัวช่วยเรียกโปรแกรมสไตล์ OSX)

System/Preferences

* Emerald (คุณ temtem แนะนำ)(โปรแกรมเปลี่ยนกรอบหน้าต่าง ต้องใช้ร่วมกับ Desktop Effect)

Others/Package

* alien  (โปรแกรมแปลงแพกเกจ RPM เป็น DEB)
    * lxrandr (คุณ temtem แนะนำ)(โปรแกรมจัดการ X)
    * build-essential (ชุดคอมไพเลอร์พื้นฐาน)
    * OpenJDK 6 Java (โอเพ่นซอร์สจาวา)

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับการสนับสนุนพื้นที่ดาวน์โหลดโดย http://nytes.net/ และ http://mirror1.ku.ac.th/

http://files.clubdistro.com:81/community/prompt/9.07/

http://mirror1.ku.ac.th/ubuntuclub/prompt/9.07/

iso ไฟล์ตัวนี้มีขนาดประมาณ 1.4GB กว่าๆ ขนาดใหญ่เกินมาตราฐาน CD(700MB) ต้องเขียนลง DVD หรือ USB ที่มีขนาดตั้งแต่ 2GB และเนื่องจากขนาดที่มาก แนะนำดาวน์โหลดด้วยโปรแกรมที่เหมาะกับการดาวน์โหลดแบบต่อไฟล์เดิมได้ เพื่อป้องกันปัญหาหลุดจากอินเตอร์เน็ต จะได้ไม่ต้องเริ่มต้นดาวน์โหลดใหม่ ...

สำหรับเพื่อนๆที่สนใจ แต่มีข้อจำกัดด้านความเร็วอินเตอร์เน็ต แนะนำบริการผ่านทาง ShopIT ดีกว่าครับ ซึ่งมีให้เลือก 2 รุ่น DVD กับ USB สำหรับรุ่น DVD ราคาที่ทาง ShopIT ตั้งไว้ ก็ถือว่าไม่แพง สมเหตุสมผล ถือว่ามาร่วมกิจกรรมหรือส่งเสริมกันดีกว่า ...

http://www.ubuntuclub.com/node/1424

สมัครสมาชิกเวบ ubuntuclub ก่อนถึงจะสั่งซื้อได้นะครับ

ผลจากขนาด iso ที่ใหญ่เกิน 1G ซึ่งเป็นข้อจำกัดในการติดตั้ง Wubi ในติดตั้งในลักษณะปกติ  หากผู้ใช้ต้องการใช้งานแบบ Wubi แนะนำให้เรียกโปรแกรมในรูปแบบคอมมานด์ไลน์(DOS) โดยเพิ่มพารามิเตอร์ --force-wubi เป็นคำสั่งบอกให้ wubi มองข้ามการตรวจสอบค่าปริยายในการติดตั้ง ตัวอย่างดังนี้  wubi --force-wubi

การติดตั้งทุกรูปแบบในทุกรุ่นของ PE แนะนำให้ปิดการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตระหว่างติดตั้ง นะครับ ...

รายงานข้อผิดพลาด (Bug Lists)

พี่ Kids แจ้งว่า Gwibber ที่มากับ PE9.07 มีบั๊กกับ Facebook แนะนำให้ติดตั้งจากฐาน PPA จะแก้ปัญหาดังกล่าวได้ https://launchpad.net/gwibber/

ขอบคุณท่าน ชายเจตน์ แห่งUbuntuClup

065 จงมองไปข้างหน้า ทุกปัญหาย่อมมีหนทางแก้ไข 065

Heaven
สมาชิกพิเศษ
ลำดับที่: 161
ให้ขอบคุณ: 573
รับขอบคุณ: 744
06 ต.ค. 52, 17.43
27 ส.ค. 57, 15.41

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พ.ย. 52, 12.46 »
Share

ขอบคุณมากครับท่านมาร

MetZelDer™
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 443
ให้ขอบคุณ: 880
รับขอบคุณ: 535
21 ต.ค. 52, 00.51
30 ก.ย. 57, 00.37

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พ.ย. 52, 18.57 »
Share

ท่านมารเหนือฯ ครับ

มีปัญหาอีกแล้ว คือผมจะลง driver printer

พอเริ่มติดตั้ง มันก็จะถามพาสเวิร์ดใช่มั้ยครับ

ผมก็ใส่ไปตามปกติ ปรากฎว่า ไม่ได้อีกแล้ว !  O0

ผมลองใส่จนนับครั้งไม่ถ้วนแล้วก็ยังไม่ได้

เซ็งมากเลยครับ ตอนแรกยังปกติดีอยู่เลย

แล้วทีนี้ผมจะทำไงกับชีวิตดีเนี่ย...เฮ้อ..

..ไม่รู้..จงถามผู้รู้..
http://www.gggcom

มารเหนือเทพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พ.ย. 52, 19.15 »
Share

อ้าว พาสมีปัญหาอีก แม้แต่ในเวอร์ชั่น 9.07 PE

จริง ๆ ผมเองก็ติดตั้งมาเป็นอาทิตย์แล้วนะครับ

อัพเดทอะไรไปก็เยอะ ก็ยังใช้พาสเดิมอยู่

ก็ยังสามารถจัดการได้ทุกอย่าง

ยังไม่เกิดปัญหาของการที่พาสผิดหรือเออร์เร่อร์

ยังไงแบบนี้ดีกว่า

ผมไม่แน่ใจว่าท่านได้ทำงานทำปุ่มเปลี่ยนภาษาเป็นตัวหนอนหรือยัง

อาจจะอยู่ที่ความเคยชินหรือเปล่า

อีกอย่าง หากผมจะบอกแบบว่า ฟอร์แมทลงใหม่ แล้วกำหนดพาสแบบง่าย ๆ

เช่นตัวเลขไปก่อน 123456 อะไรประเภทนี้

อยากรู้เหมือนกันครับว่าจะเกิดปัญหาหรือไม่

เพราะเท่าที่เล่นมาก็ยังไม่เกิดปัญหานี้กับผมเลยนะครับ

065 จงมองไปข้างหน้า ทุกปัญหาย่อมมีหนทางแก้ไข 065

MetZelDer™

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พ.ย. 52, 21.05 »
Share

ผมได้ทำการลงใหม่อีก 1 รอบ

ตั้ง pass ง่ายๆ เหมือนเดิมที่เคยใช้ได้มาก่อน(คือ ศูนย์ 8 ตัว)

ก็ยัง login ไม่ได้ครับ (มันกลับมาหลอนอีกแล้ว)

ก็เลยเข้า mode recovery (กะว่าจะ reset password ดูอีกครั้ง)

เห็นเมนูที่ให้เลือกกลายเป็น 9.04 ซะงั้น

ที่นี้ งง เลยครับ ทั้งที่ผมก็ใช้ตัว 9.07 pe ลงตามปกติ

มันเป็นงั้นได้ไงครับ ผมคิดว่านี่คงเป็นสาเหตุกระมัง

ลง 9.07pe แต่กลายเป็น 9.04

เหนื่อยกะมัน  O0

ขอบคุณท่านมารเหนือฯ นะครับ

ping-pong
ลำดับที่: 776
ให้ขอบคุณ: 3073
รับขอบคุณ: 3678
30 ต.ค. 52, 12.53
27 ต.ค. 57, 09.03

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พ.ย. 52, 21.26 »
Share

ขอบคุณครับ ผมคิดจะเริ่มอยู่ครับ ขอศึกษาด้วยคนครับ :-X

-04 ทำวันนี้ให้ดีที่สุด แล้วพรุ่งนี้ก็จะดีเอง -04

มารเหนือเทพ

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 พ.ย. 52, 06.58 »
Share

เรื่อง 9.04 กับ 9.07PE

เป็นเรื่องปกติครับ 9.07PE พัฒนามาจากฐานของ ubuntu 9.04

ซึ่งตรงนี้เมื่อเข้าระบบ จะมองเห็นเป็น 9.04 เรื่องปกติครับ

07 หมายถึงเป็นช่วงที่ปล่อยให้ตัว 9.07PE ออกมาให้ได้ใช้

ไม่เกี่ยวกับเวอร์ชั่นนะครับ

ยังอยู่บนฐานของ9.04 เมืองนอกครับ

เรื่อง Password ผมเองก็งง เหมือนกันนะครับ

เป็นไปได้ยังไง

สามครั้งก็แล้ว เนี่ยเข้าครั้งที่ 4

ระบบของท่านยังแจ้งว่าผิดพลาดกับ password

ผมเองก็งงมากนะครับ

เพราะที่นี่ตอนนี้ก็มีท่ายยอด ท่านตุ๊ ท่านสุ แล้วก็ผม

และก็ยังจะมีอีกหลากหลายท่านที่ใช้กันอยู่

ซึ่งตอนนี้ก็มาใช้ 9.07PE กันทั้งนั้น

ผมลองเลียบ ๆ เครียง ๆ ถามก็ยังไม่พบว่ามีท่านใดเกิดปัญหาในเรื่องของ password เออเรอร์เลย

จึงงงมากไงครับ ไงจะพยายามที่จะค้นหาข้อมูลมาแก้ไขให้นะครับ

เป็นไปได้ ผมรบกวนขอเรื่องเสปกเครื่องท่านสักหน่อย

อาจจะดูไม่เกี่ยวกันนะครับ แต่ก็เป็นทางหนึ่งในการไตร่ตรองเรื่องปัญหาครับ

ลืมรหัสผ่าน!!

(หากลืมรหัสรูท ไม่สามารถใช้วิธีนี้ได้ครับ)
1. ให้รีบูทเครื่องเข้าไปที่ recovery mode
2. ใช้คำสั่ง passwd ชื่อผู้ใช้
3. กรอกรหัสใหม่สองครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ย. 52, 07.59 โดย มารเหนือเทพ » บันทึกการเข้า

MetZelDer™

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 พ.ย. 52, 09.59 »
Share

เพิ่มลิ้งค์ดาวน์โหลดให้อีกครับ

ftp://ftp.psu.ac.th/pub/ubuntu/9.04/ubuntu_9.07_prompt_edition.iso

ของเก่าโหลดไม่ได้เลยครับ

มารเหนือเทพ

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 พ.ย. 52, 10.56 »
Share

ขอบคุณครับท่าน MetZelDer

ลิงค์ที่ท่านให้ คนไทยโหลดกันเยอะ ชอบล่มน่ะครับ

ผมเลยไม่ได้เอามาใส่ด้วยครับ

แต่ก็ขอบคุณมากครับ

touu
ลำดับที่: 968
ให้ขอบคุณ: 2
รับขอบคุณ: 0
09 พ.ย. 52, 12.23
12 มิ.ย. 56, 21.59

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พ.ย. 52, 10.56 »
Share

หลังจากติดตั้ง Ubuntu 9.07PE แล้วต้องทำอะไรเพิ่มเติมเปล่าครับ
ดูการทำงานยังดีเลย์ อยู่ต้องแก้ไงคับ
ตอนเนี้ย ลอง update ด้วยคำสั่ง update-manager -d

มารเหนือเทพ

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 พ.ย. 52, 21.37 »
Share

ไปที่ลบและเพิ่มโปรแกรมนะครับ แล้วลองให้อัพเดท ท่าจะเห็นว่ามีอีกหลายโปรแกรมที่ จะมาเป็นลิสให้อัพเดท อยากอัพก็อัพได้นะครับ สำหรับผมยังไม่ได้อัพเดทอะไรเลย ครับ เวลาทำอะไรใน ubuntu แนะนำให้ต่อเนตไว้นะครับ ทุกอย่าง จะหาให้เองแบบอัตโนมัตครับ

touu
ลำดับที่: 968
ให้ขอบคุณ: 2
รับขอบคุณ: 0
09 พ.ย. 52, 12.23
12 มิ.ย. 56, 21.59

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 พ.ย. 52, 22.02 »
Share

ขอบคุณครับ ศึกษาต่อไป

hohomona
ลำดับที่: 87
ให้ขอบคุณ: 45
รับขอบคุณ: 24
04 ต.ค. 52, 00.20
02 มี.ค. 57, 03.59

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 พ.ย. 52, 01.50 »
Share

โอ สุด ยอด มาก เลย ครับ ท่าน มาร อิอิ

Espada
ลำดับที่: 434
ให้ขอบคุณ: 0
รับขอบคุณ: 2
20 ต.ค. 52, 19.40
31 ก.ค. 57, 08.22

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 พ.ย. 52, 19.13 »
Share

1.ติดตั้ง Root ทำไงครับ
2.ผมอยากติดตั้ง joomla ต้อง copy โฟล์เดอร์ joomla ไว้ที่ไหนครับ (ลอง copy ไว้ใน แฟ้ม opt ก็วางไม่ได้หรือวางที่ไหนครับ)
3.Join Domain เข้ากับ server 2003 ยังไงครับ

มือใหม่ครับ ช่วยแนะนำทีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  

-:- กระทู้ที่มีผู้ตอบกระทู้มากที่สุด 10 อันดับ -:-
Top ReplieViews
อ่าน ตอบ
  มาแล้วเสิร์ฟจ้า KKD 7PE_V.2 (ภูมิใจมากกก อิอิ) 62360 1981
  "ปิดตำนาน Ghost Windows 7" แก้ไขใหม่ ฉบับสมบูรณ์ 608826 1634
  จัดการฆ่าไวรัสกวนใจให้สิ้นซาก โดยโปรแกรมที่ผมทดลองใช้แล้วได้ผล 64013 1518
  กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่ (กรุณาบอกชื่อเล่นด้วยจะได้เรียกถูก) 110981 1497
  MULTIBOOT HDD + EXTERNAL HDD + USB FLASH DRIVE 185882 1075
  ปิดตำนาน "Ghost auto Driver" ภาค 3 ภาคปฎิบัติ (สมบูรณ์ที่สุด) 265785 990
  KKDWin8PE_V.2 | Win8PE 32Bit | Standalone Concept อัพเดทวิธีทำ 22891 792
  เตรียมพับกบ เอ้ย !! พบกับ การติดตั้ง Win7 win8 ผ่าน USB จากไฟล์ iso 25601 775
  DriversToolsอัปเดตWanDrv v6.0.2014.0118 143751 649
  สอบถาม/ติชม KKD Windows 7 V.3ที่นี่ครับ (ไม่มีลิงก์ให้โหลดในนี้ครับ) 90954 604

-:- Dofollow text link PR3 By : จีจีจีคอมพิวเตอร์ -:-
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     สมัครงาน
     Plc Mitsubishi
     รางปลั๊กไฟ
     รับทำ seo
     รับทำ seo
     Seo hosting
     แฟลชไดร์ฟ
     ทำศัลยกรรม
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     สักคิ้ว
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     สินค้าพรีเมี่ยม
     รับเดินสายแลน
     น้ำหอมฟีโรโมน
     ทำบุญ
     ค่ายลูกเสือ