mp 258 ขึ้น p2 เกี่ยวกับสายแพ ไหมครับ มีรูปให้ดูครับ สามวันแล้วครับ งมโข่งอยู่

Computer Pc, Notebook, Windows, Driver, Ghost/ mp 258 ขึ้น p2 เกี่ยวกับสายแพ ไหมครับ มีรูปให้ดูครับ สามวันแล้วครับ งมโข่งอยู่ => สอบถามนิดหนึ่งครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
mp 258 ขึ้น p2 เกี่ยวกับสายแพ ไหมครับ มีรูปให้ดูครับ สามวันแล้วครับ งมโข่งอยู่  (อ่าน 3764 ครั้ง) A A A A

AAAA
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 27 ก.ค. 53, 17.55 »
Share

สอบถามนิดหนึ่งครับ  ตัวล็อกตัวนี้มันหล่นลงมาแล้วไม่ดีดกลับครับ

เลยทำให้ติด อยากทราบว่าอย่างไรจะแก้ได้ครับ
พอติดมันก็ขึ้น code P2

ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ
สายแพ ลองขยับๆ แล้วถอดใส่ไปใหม่ ก็ยังขึ้น

.

ผมได้ลองอยู่ 2 วิธีครับ

วิธีแรก  ใส่สายแพหมด สายแพ ตัวแผ่นบางๆ ที่ใส่ในช่องชิพเซท
ใส่ครบหมด แต่ตลับหมึกไม่ขยับ ขึ้น code P2

ิวิธีที่สอง ใส่สายแพครบ ยกเว้นเส้นหนึ่ง  (ถอดออกเส้นหนึ่่ง) ปรากฏว่า ตลับหมึกขยับวิ่งเหมือนทำงานปกติ แปลกมาก
แทนที่ใส่ครบหมดจะตลับหมึกจะขยับ

แต่พอมันวิ่ง วิ่งไปติดตัวที่กระเดื่องสีขาว (ตามรูปครับ)
ไม่รู้ทำไมมันตกลงมาแล้ว ไม่ยกขึ้นเหมือนเดิม ต้องใช้ไขควงไปดีดมันขึ้น

แก้ไขงัยครับท่านผู้รู้ พี่ๆ ทั้งหลาย ใครเคยเจอเคสแบบนี้ครับ
งมโข่งมา สามวันละครับ จนปัญญาละครับ ช่วยด้วยครับ

AAAA
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ก.ค. 53, 18.00 »
Share

รูปครับ

เว_เมล็ด
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 1511
ให้ขอบคุณ: 52
รับขอบคุณ: 195
• สมัครสมาชิกเมื่อ •
08 ธ.ค. 52, 19.20
• เข้าระบบล่าสุด •
06 ก.ค. 56, 11.58

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ก.ค. 53, 18.47 »
Share

สายเช็คตำแหน่งหัวพิมพ์ ปกติหรือเปล่าครับ เส้นสีขาวๆ ถ้าปกติไม่หลวมหรือหลุด
ลองเช็คหัวพิมพ์ปกติใช่หรือเปล่าครับ ลองเอาไปเทสเครื่องอื่นหรือยัง
มีส่วนกลไกส่วนไหนหักหรือเปล่าเช็คดูต่อให้ละเอียดก่อนครับ ถ้ายังไงเดี๋ยวมาอีกรอบ

AAAA
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ก.ค. 53, 19.01 »
Share

กระเดื่องรูปพลาสติก สีขาว ๆ มันจะตกลงมาครับ (ตามที่ไขควงขาวๆ ชี้ไปตรงนั้นครับ)

เลยทำให้กล่องตลับหมึกวิ่งไปชน
พอผมลองๆ เอาไขควงดีดๆ มันขึ้นมันก็ขึ้นตาม แต่พอกดเปิดเครื่องมันก็ตกลงมา

พอเอาสก็อตเทปใส ไปปิดไว้เลย ไม่ให้มันตก ก็ขึ้น code  P2  เหมือนเดิมครับ
มันเหมือนนกับว่า ตัวกระเดื่องขาวๆ จะล็อกมันตอนที่ตลับหมึกวิ่งมาหยุดกับที่

แล้วเช็กตำแหน่งประมาณนั้น แต่มันตกแล้วไม่ยกขึ้นอะ

ใครพอรู้วิธีแก้บ้างครับ
หรือเคยเจอปัญหานี้ครับ

AAAA
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ก.ค. 53, 17.01 »
Share

ผมได้รื้อมัน 

มีภาพให้ดูครับ ช่วยดูให้หน่อยครับ

อาการจะประมาณนี้ครับ
ทำไมมันต้องกระดกตัวสีขาวๆ นี้ลงมาครับ

ผมได้ลองเอาสก็อตเทปใส ติดไว้ (ไม่ให้มันกระดกลงมา)  ก็คิดว่าจะใช้ได้
แต่ก็ยังขึ้น code  P2  เหมือนเดิม

ถ้าเอาสก็อตเทปใสออก มันก็จะตกลงมากั้นทางตลับหมึก
อยากทราบสาเหตุครับตัวนี้เอาไว้ทำไมครับ มีไว้ทำไมครับ

แล้วกรณีของผมจะแก้ไขยังงัยครับ

Heaven
สมาชิกพิเศษ
ลำดับที่: 161
ให้ขอบคุณ: 573
รับขอบคุณ: 744
06 ต.ค. 52, 17.43
27 ส.ค. 57, 15.41

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ก.ค. 53, 17.15 »
Share

ท่านบอกว่าลื้อมาหมดแล้ว แล้วตอนใส่ถูกต้องหรือเปล่าครับ ตรงเฟืองจะมีสปริ้งอยู่ได้ใสไปหรือเปล่า คิดในทางกลับกัน ถ้าเครื่องปิดแล้ว กระเดื่องจะอยู่ข้างใน แล้วทำไมไม่ให้มันไปอยู่ข้างนอกละครับพอเราปิดเครื่องกระเดื่องตัวนี้ จะล๊อคตลับหัวพิมพ์ของเรา ถ้าเปิดเครื่องแล้วมันจะคลายออก อย่างนั้นก็ แสดงว่าท่านต้องใส่มันผิด เพราะรูปที่เห็น มันไม่ตรงกับหลักความเป็นจริง ลองไปดูตรงที่กระเดือ่งอีกที่สิครับ ว่ามันผิดตรงไหน

AAAA
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ก.ค. 53, 17.23 »
Share

คือ ไม่ได้รื้อตรงนั้นเลยครับท่านพี่

อาการครั้งแรก ที่คือ กระดาษมันดึงเบี้ยวๆ เลยเปิดออกดูก็เห็นน็อตตัวหนึ่ง เ็ก็บออก
ใส่ประกอบเข้าเหมือนเดิม

แล้วก็มาดูคงคิดว่าไม่มีปัญหาละ พอมาเปิด ตลับหมึกไม่ขยับสักนิด
มันก็มาขึ้น  code P2  บางคนได้แนะนำว่าให้ดูสายแพ

ก็รื้ออีกรอบ ถอดออกแล้วเสียบใหม่ อืมม จริงๆ ด้วยเป็นที่สายแพ
ทำงานเหมือนจะปกติ ตลับหมึกวิ่งไปมาแล้วหยุด

ขึ้น code ตัวใหม่เป็น code 16 ก็คิดว่าคงให้รีเซท
แต่พอเปิดปิด ตลับหมึกไม่ขยับ ใช้มือดึงตลับหมึกก็ไม่ออก ติดหนึบ (ติตตัวขาวๆ ตัวนั้น)

ต้องรื้อใหม่ ก็เห็นตัวขาวๆ นี้มันล็อกตรงกลางไว้ระหว่าง ตลึกหมึกดำกะขาว

ตั้งแต่นั้นมาก็แ่ก้ไม่ได้เลยครับ

ซึ่งท่านพี่ที่ถามมา - ตอบมา ผมได้ไม่ได้ไปยุ่งกับส่วนนั้นเลย

JEEfather
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 633
ให้ขอบคุณ: 1737
รับขอบคุณ: 2514
25 ต.ค. 52, 15.57
วันนี้ เวลา 10:28

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ก.ค. 53, 18.21 »
Share

ก็สรุปว่าได้รื้อไปบ้าง  แต่ไม่ใช่ส่วนนั้น ผมคิดว่าน็อตที่หลุด
อาจไปทำให้ หัวพืมพ์ขัด ชุดเฟืองแกนกระดาษก็เลยสะดุดไปด้วย และอาจไปทำให้
ตัวล็อค ขาวๆที่ว่า กับชุดเฟืองที่ประกบติดกันหัก

ยังไงคงต้องรื้อให้ถึงชุดเฟืองแกนกระดาษแล้วละ 021

-41 คนดี สำคัญกว่าทุกสิ่ง -41

kietkajorn
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 2311
ให้ขอบคุณ: 0
รับขอบคุณ: 0
13 ม.ค. 53, 05.52
09 มี.ค. 55, 14.01

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 ก.ค. 53, 01.51 »
Share

สุดยอดครับ รื้อฝาเครื่อง mp258 ได้ด้วย ผมพยายามอยู่นานแล้ว จนบัดเดี๋ยวนี้ยังรื้อไม่ได้เลยครับ ยังงัยช่วยลงบทความวิธีรื้อให้ทีครับ ผมหามานานแล้วครับ  021

Heaven
สมาชิกพิเศษ
ลำดับที่: 161
ให้ขอบคุณ: 573
รับขอบคุณ: 744
06 ต.ค. 52, 17.43
27 ส.ค. 57, 15.41

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 ก.ค. 53, 09.12 »
Share

ตกลงเฟืองดึงกระดาษ หักหรอ แล้วดันไปถ่ายรูปตัวล๊อคมาให้ดู ลื้อเลยครับ ทุบ 2-3 ทีก็ออกแล้วครับ  065
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  

-:- กระทู้ที่มีผู้ตอบกระทู้มากที่สุด 10 อันดับ -:-
Top ReplieViews
อ่าน ตอบ
  มาแล้วเสิร์ฟจ้า KKD 7PE_V.2 (ภูมิใจมากกก อิอิ) 61815 1971
  "ปิดตำนาน Ghost Windows 7" แก้ไขใหม่ ฉบับสมบูรณ์ 605410 1629
  จัดการฆ่าไวรัสกวนใจให้สิ้นซาก โดยโปรแกรมที่ผมทดลองใช้แล้วได้ผล 63575 1511
  กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่ (กรุณาบอกชื่อเล่นด้วยจะได้เรียกถูก) 110803 1496
  MULTIBOOT HDD + EXTERNAL HDD + USB FLASH DRIVE 184879 1074
  ปิดตำนาน "Ghost auto Driver" ภาค 3 ภาคปฎิบัติ (สมบูรณ์ที่สุด) 263690 990
  KKDWin8PE_V.2 | Win8PE 32Bit | Standalone Concept อัพเดทวิธีทำ 22540 782
  เตรียมพับกบ เอ้ย !! พบกับ การติดตั้ง Win7 win8 ผ่าน USB จากไฟล์ iso 25302 770
  DriversToolsอัปเดตWanDrv v6.0.2014.0118 142606 649
  สอบถาม/ติชม KKD Windows 7 V.3ที่นี่ครับ (ไม่มีลิงก์ให้โหลดในนี้ครับ) 90415 602

-:- Dofollow text link PR3 By : จีจีจีคอมพิวเตอร์ -:-
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     สมัครงาน
     Plc Mitsubishi
     รางปลั๊กไฟ
     รับทำ seo
     รับทำ seo
     Seo hosting
     แฟลชไดร์ฟ
     ทำศัลยกรรม
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     สักคิ้ว
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     สินค้าพรีเมี่ยม
     รับเดินสายแลน
     น้ำหอมฟีโรโมน
     ทำบุญ
     ค่ายลูกเสือ