จะลง Windows 8 แต่บูตเข้าไปถึงขั้นตอน เลือกไดรฟ์ กลับไม่ไดรฟ์อะไรเลย

Computer Pc, Notebook, Windows, Driver, Ghost/จะลง Windows 8 แต่บูตเข้าไปถึงขั้นตอน เลือกไดรฟ์ กลับไม่ไดรฟ์อะไรเลย => จะลง Windows 8 แต่บูตเข้าไปถึงขั้นตอน เลือกไดรฟ์

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
จะลง Windows 8 แต่บูตเข้าไปถึงขั้นตอน เลือกไดรฟ์ กลับไม่ไดรฟ์อะไรเลย  (อ่าน 4901 ครั้ง) A A A A

Bumble_T
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 57459
ให้ขอบคุณ: 0
รับขอบคุณ: 0
• สมัครสมาชิกเมื่อ •
19 ธ.ค. 55, 18.41
• เข้าระบบล่าสุด •
22 ธ.ค. 55, 18.26

« เมื่อ: 19 ธ.ค. 55, 18.45 »
Share

จะลง Windows 8 แต่บูตเข้าไปถึงขั้นตอน เลือกไดรฟ์ กลับไม่ไดรฟ์อะไรเลย ท่านผู้รู้ครับช่วยตอบที
ขอบคุณครับ

Ultrabook HP Envy6 1007TX ครับ

Ben Tennyson
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 799
ให้ขอบคุณ: 1316
รับขอบคุณ: 1295
31 ต.ค. 52, 13.20
27 พ.ย. 57, 20.16

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ธ.ค. 55, 07.32 »
Share

Notebook ใหม่หรือเปล่าครับ

ลองดูว่า Notebbok ที่ ไบออส มองเห็น Harddisk หรือเปล่าก่อน
ถ้าไม่เห็น ก็หาทางแก้ที่จุดนี้ก่อน

แต่ถ้ามองเห็น
ตัวฮาร์ดดิสอาจจะติดลีนุกซ์มา ทำให้วินโดส์มองไม่เห็น

ลองใช้ WinPE (เช่น ของ KKD V6) บูทเข้าไป
แล้วใช้โปรแกรม Partition Wizard ดูฮาร์ดดิสว่าเห็นไหม
ถ้าแบ่งหรือดูเป็น ก้จัดการแบ่งไดร์ฟรอวินโดส์ไปเลย
หรือลองจับภาพมาให้ช่วยกันดูก็ได้ครับ

อนุญาตให้สมาชิกขอบคุณกระทู้ของคุณ:

Nunfather™, Art_$er-, VRST

สำหรับกระทู้นี้, 3 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

"เหตุสมควรโกรธ.. ไม่มีในโลก".... พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก

Bumble_T

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ธ.ค. 55, 17.06 »
Share

Notebook ใหม่หรือเปล่าครับ

เป็นโน๊ตบุ๊คใหม่ครับ

ลองดูว่า Notebbok ที่ ไบออส มองเห็น Harddisk หรือเปล่าก่อน
ถ้าไม่เห็น ก็หาทางแก้ที่จุดนี้ก่อน

ไม่แน่ใจว่ามองเห็นไหมครับ ดังรูป

แต่ถ้ามองเห็น
ตัวฮาร์ดดิสอาจจะติดลีนุกซ์มา ทำให้วินโดส์มองไม่เห็น

ตอนนี้ลงวินโด 7 อยู่แต่ต้องการเปลี่ยนเป็น Win8

ลองใช้ WinPE (เช่น ของ KKD V6) บูทเข้าไป
แล้วใช้โปรแกรม Partition Wizard ดูฮาร์ดดิสว่าเห็นไหม
ถ้าแบ่งหรือดูเป็น ก้จัดการแบ่งไดร์ฟรอวินโดส์ไปเลย
หรือลองจับภาพมาให้ช่วยกันดูก็ได้ครับ

ยังไม่ได้ทำเลยครับข้อนี้ ทำไม่เป็นครับ พอดีไม่เก่งคอมสักเท่าไหร่ครับ

เพิ่มเติมครับ รูปด้านบนสุดรูปแรกผม Copy มาจากที่อื่นครับ แต่รูปจริงจะมีภาษาอังกฤษดังในกรอบสีแดงขึ้นด้วยครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ธ.ค. 55, 17.42 »
Share

ลองอ่านตรงนี้ดูนะครับ
http://h30434.www3.hp.com/t5/Notebook-Operating-Systems-e-g-Windows-8-and-Software/HP-Envy-6-Windows-8-Upgrade-issue/td-p/1968767

เขาบอกให้ไปอัพไบออสเป็นเวอร์ชั่นใหม่
แล้วก็ไปปิดฟังก์ชัน Acceleration ของ Intel Rapid Storage

ลองดูครับ ได้ผลเช่นไร รบกวนแจ้งให้สมาชิกทราบเป็นวิทยาทานด้วยครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

First of all, make sure you have installed the Win8 BIOS from hp.com. (ftp://ftp.hp.com/pub/softpaq/sp58501-59000/)

ENVY 6-1000~ENVY 6-1099 with AMD processor
F.12
SP58871

ENVY 6-1000~ENVY 6-1099 with Intel processor
F.13
SP58874

Next, in Win7, go to the Intel Rapid Start and disable Acceleration:

Click Start and type Intel . Click Intel Rapid Storage Technology in the search results.
    Click the Accelerate button at the top of the window and click Disable Acceleration .
    Click Yes on the Disable Acceleration warning window.
    Click Reset to available next to Usage Cache device.
    Click Yes when the Reset Cache to Available warning appears.Close IRST window.

Then, when you boot from USB or DVD, choose the option with UEFI after it.  Be sure to delete all partitions before installing on a new partition.

Try those things and see what happens.
-wes
I am an HP employee.

อนุญาตให้สมาชิกขอบคุณกระทู้ของคุณ:

Nunfather™, VRST

สำหรับกระทู้นี้, 2 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

"เหตุสมควรโกรธ.. ไม่มีในโลก".... พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก

Bumble_T

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ธ.ค. 55, 14.56 »
Share

ขอบคุณมากเลยครับ ท่าน Ben Tennyson

ทำตามนี้ลงได้เลยครับ
    Click Start and type Intel . Click Intel Rapid Storage Technology in the search results.
    Click the Accelerate button at the top of the window and click Disable Acceleration .
    Click Yes on the Disable Acceleration warning window.
    Click Reset to available next to Usage Cache device.
    Click Yes when the Reset Cache to Available warning appears.Close IRST window.

แต่ปัญหาหลังจากลง Windows 8 เสร็จครับ จะ Enable Accelerate ใน Intel Rapid Storage Technology (เปิดใช้งาน Intel Rapid Storage Technology) กลับขึ้น Error ดังรูปครับ

รบกวนท่าน Ben Tennyson ช่วยด้วยครับ
(ขอคำอธิบายเป็นภาษาไทยจะยิ่งดีครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ)

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 ธ.ค. 55, 17.32 »
Share

เหอะๆ..  027 ผมก็ลอกเขามาครับ
ไม่รู้เหมือนกันว่าเจ้า Intel Storage Tech..  มันจะส่งผลอะไรต่อ Win8 บ้าง แล้วมันเข้ากันได้แค่ไหน

สมมุติวิน8เห็นไดว์เวอร์ครบ ถ้าเป็นผมผมก็โอเคละครับ  021 008
อาจรอ วิน8 ปล่อย minor อัพเดตมามั๊งครับ...  065

VRST

สำหรับกระทู้นี้, 1 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

VRST
ลำดับที่: 57532
ให้ขอบคุณ: 7
รับขอบคุณ: 1
22 ธ.ค. 55, 15.46
23 ธ.ค. 55, 17.07

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 ธ.ค. 55, 17.51 »
Share

ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันไหม? ลองอ่านดูครับ
http://www.thailand.intel.com/content/www/th/th/architecture-and-technology/rapid-storage-technology.html

สำหรับกระทู้นี้, 1 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

♪♪ o.O โต ♫♫
ลำดับที่: 41994
ให้ขอบคุณ: 1878
รับขอบคุณ: 1324
11 ต.ค. 54, 13.27
27 พ.ย. 57, 18.10

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 ธ.ค. 55, 19.23 »
Share

# ดูจากภาพแล้ว,.... ที่มัน Error ก็ถูกต้องแล้วละ ก็มันไม่เห็น SSD ไงครับ

# ในเรื่องของ Intel® Smart Response Technology (SRT) เคยอธิบายไว้คร่าว ๆ แล้ว

# ลองเข้าไปศึกษาหาความรู้ได้ที่นี่ครับ (ก็เข้าไปอ่านแหละครับ จริง ๆ ที่อธิบายไว้ก็ไม่ได้มีสาระอะไร??)

# (-/\-)

I am Sir.Adolf H.I.G.H.E.R

Ben Tennyson, deed30

สำหรับกระทู้นี้, 2 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

เริ่มแบบ Incredible ตอนจบบอก Impossible เหมือนเป็นพวก Invisible รักแท้คงมีแค่ใน Bible = Ruk is Fake !!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  

-:- กระทู้ที่มีผู้ตอบกระทู้มากที่สุด 10 อันดับ -:-
Top ReplieViews
อ่าน ตอบ
  มาแล้วเสิร์ฟจ้า KKD 7PE_V.2 (ภูมิใจมากกก อิอิ) 65346 2039
  "ปิดตำนาน Ghost Windows 7" แก้ไขใหม่ ฉบับสมบูรณ์ 622216 1641
  จัดการฆ่าไวรัสกวนใจให้สิ้นซาก โดยโปรแกรมที่ผมทดลองใช้แล้วได้ผล 66181 1533
  กระทู้แนะนำตัวสำหรับสมาชิกใหม่ (กรุณาบอกชื่อเล่นด้วยจะได้เรียกถูก) 112128 1504
  MULTIBOOT HDD + EXTERNAL HDD + USB FLASH DRIVE 189871 1079
  ปิดตำนาน "Ghost auto Driver" ภาค 3 ภาคปฎิบัติ (สมบูรณ์ที่สุด) 273056 993
  KKDWin8PE_V.2 | Win8PE 32Bit | Standalone Concept อัพเดทวิธีทำ 24605 830
  เตรียมพับกบ เอ้ย !! พบกับ การติดตั้ง Win7 win8 ผ่าน USB จากไฟล์ iso 27280 805
  DriversToolsอัปเดตWanDrv v6.0.2014.0118 148213 649
  สอบถาม/ติชม KKD Windows 7 V.3ที่นี่ครับ (ไม่มีลิงก์ให้โหลดในนี้ครับ) 93416 609

-:- Dofollow text link PR3 By : จีจีจีคอมพิวเตอร์ -:-
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     สมัครงาน
     Plc Mitsubishi
     รางปลั๊กไฟ
     รับทำ seo
     รับทำ seo
     Seo hosting
     แฟลชไดร์ฟ
     ทำศัลยกรรม
     รับทําการตลาดออนไลน์
     สักคิ้ว
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     สินค้าพรีเมี่ยม
     รับเดินสายแลน
     น้ำหอมฟีโรโมน
     ทำบุญ
     ค่ายลูกเสือ