หน้าเดสก์ทอปวินเอ็กพีเหลือแต่แบลคกราวนด์

Computer Pc, Notebook, Windows, Driver, Ghost/หน้าเดสก์ทอปวินเอ็กพีเหลือแต่แบลคกราวนด์ =>

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
หน้าเดสก์ทอปวินเอ็กพีเหลือแต่แบลคกราวนด์  (อ่าน 1983 ครั้ง) A A A A

kobpha
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 37977
ให้ขอบคุณ: 1
รับขอบคุณ: 6
• สมัครสมาชิกเมื่อ •
26 พ.ค. 54, 18.22
• เข้าระบบล่าสุด •
29 ม.ค. 56, 15.16

« เมื่อ: 27 ส.ค. 54, 14.31 »
Share

จอคอมหายเหลือแต่ภาพวอลเปเปอร์คลิกเม้าส์ซ้ายขวาไม่ได้แต่เลื่อนเม้าส ์ได้ ทาสก์บาร์ก็หายด้วย เรียกทาสก์เมเนจอร์ไ้ด้ แต่เรียก explorer.exe .c:\หรือไดร์ฟ อื่นก็ไม่ได้ รีสโดร์ย้อนกลับก็ไม่ได้ เข้าsafe mode ก้ไม่ได้ ใครเคยโดนมั่ง  เป็นอาการของไวรัสหรือเปล่า หรือแก้อย่างไร ช่วยบอกด้วยครับ ขอคุณครับ

EjimaTsu
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 1146
ให้ขอบคุณ: 578
รับขอบคุณ: 2598
19 พ.ย. 52, 10.08
15 ก.ย. 57, 14.44

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ส.ค. 54, 16.03 »
Share

ไฟล์ explorer.exe เสียครับ

ลองเปิดเรียกทาสก์เมเนจอร์เลือก New Task..แล้วพิมพ์  explorer กด ENter

ดูว่ากลับมาไหมครับ

065 ความสามารถถ้าวัดที่การศึกษา คงไม่มีคำว่าอัจฉริยะ 065

kobpha
ลำดับที่: 37977
รับขอบคุณ: 6
26 พ.ค. 54, 18.22
29 ม.ค. 56, 15.16

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ส.ค. 54, 17.16 »
Share

ลองแก้อย่างว่าก่อนแล้วครับมันหาไฟล์ไม่เจอ ทดลองปลดฮาร์ดดิสก์ไปต่้อเป็นเอ็กเตอร์นอลกับเครื่องอื่นก็ก็อปไฟล์explorer.exeที่ว่า
จากเครื่องปกติมาใส่กลับฟ้องคล้ายกับว่าไม่เจอไดร์ฟซี (ไม่ได้ตั้งใจอ่านเท่าไรแค่รู้ว่าไม่ได้ก็แก้ด้วยวิธีอื่นดู เพราะรีบมาก) ที่นี้ลองดูไดร์ฟอื่นของฮาร์ดดิสก์ตัวที่นำมาต่อก็ไม่เจอเหมือนกันทั้งๆที่ในเห็นไดร์ฟอยู่โทนโท่  เสียดายต้องรีบแก้ให้ลูกค้าเพราะเขาต้องการใช้ด่วนมาก ก็เลยรีแพร์วินโดว์ให้ไปก็ได้
 ลืมบอกไปวินโดว์ตัวที่ลงให้เขาเป็นวินโดว์เอ็กซี2010 ซึ่งเสถียรมาก ที่นี้ก็เอามาทำโกสท์ออโต้ไดร์เวอร์มาใช้หลายเครื่องแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร เครื่องนี้เป็นเครื่องแรก แต่จำได้ว่าลงแอนตี้ไวรัสอเวรี แอนตี้เวอรื เวอร์ชั่นฟรี พออัพเดทเสร็จ ไม่ทันไ้ด้สแกนไวรัสลูกค้าเขาก็รีบรับไปเลย โชคดีที่ลูกค้าเป็นคนที่รู้จักมักคุ้น เลยไม่ีมีปัญหาอะไร
 เหตุผลที่ตั้งกระทู้นี้ เพราะเผื่่อว่ามีใครบ้างที่โดนแบบนี้แล้วก็มีเวลาแก้ แล้วก็รู้วิธีแก้ อาจจะมีประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นได้ เออลืมไปเราสามารถเข้าไปใช้คอมมานต์ได้นี่หว่า หากใครโดนอย่างว่าลองแก้กันดูแล้วช่วยโพสต์เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

yyburiram
ลำดับที่: 36957
ให้ขอบคุณ: 169
รับขอบคุณ: 32
22 เม.ย. 54, 20.13
02 พ.ย. 55, 09.34

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ส.ค. 54, 23.02 »
Share

ผมเคยเจอของหลานที่อยุธยา เรียกว่าหน้าจอเดี้ยงไปเลย  หลานบอกว่าเพื่อนๆมันเอาแฟลชไดรฟ์มาลงแล้วมันก็เป็นอย่างนี้ จริงอย่างหลานมันบอกมันเดี้ยงไม่ไปไหนเลย ผมลองเข้า safemode ดูแล้วเข้าไม่ได้ ดังคำที่อาจารย์บอกไว้ถ้าเข้าหน้า safemode ไม่ได้ก็ไม่ต้องไปแก้ปมแล้ว ให้ฟันธงล้างเครื่องไปเลยเร็วกว่า ง่ายและหมดจดด้วยผมก็ล้างเครื่องลงใหม่ซะ เรื่องของเรื่องบางเรื่องไม่ต้องตีความมากครับ ล้างลงใหม่ แจ่มอย่างแรง

TµlTang­­™
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 34785
รับขอบคุณ: 4708
14 ก.พ. 54, 08.23
วันนี้ เวลา 05:35

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ส.ค. 54, 09.42 »
Share

เปลี่ยน User Account 037

ขอตบ บ้องหู ดูซักที...เจ้าตัวดี ดัดจริต พิมพ์ผิดนัก061

NewBoyz
สมาชิกพิเศษ
ลำดับที่: 4430
ให้ขอบคุณ: 57
รับขอบคุณ: 307
08 เม.ย. 53, 18.23
12 ก.ย. 56, 17.09

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ส.ค. 54, 09.48 »
Share

โดนไวรัสไปแล้วละคับเพื่อนสมาชิก......ใช้โปรแกรม malware สแกนดูคับ...สแกนใน saftmode นะคับ..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  

-:- Dofollow text link PR3 By : จีจีจีคอมพิวเตอร์ -:-
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     สมัครงาน
     Plc Mitsubishi
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     แฟลชไดร์ฟ
     ทำศัลยกรรม
     สักคิ้ว
     สินค้าพรีเมี่ยม
     น้ำหอมฟีโรโมน
     ทำบุญ